Trường hợp nào phải ngừng sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế?

Ngừng sử dụng hóa đơn điện tử không có mã hay tiếp tục tạo lập, phát hành hóa đơn điện tử – những quy định về vấn đề này liệu các doanh nghiệp, đơn vị đã nắm được? Bài viết dưới đây sẽ cung cấp các thông tin hữu ích giải đáp cho vấn đề nêu trên.

Theo Điều 22 Nghị định 119/2018/NĐ-CP ngày 12/09/2018 của Chính phủ về hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, những trường hợp dưới đây không được phép lập hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế để giao cho người mua:

  • Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh chấm dứt hiệu lực mã số thuế;
  • Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh thuộc trường hợp cơ quan thuế xác minh và thông báo không hoạt động tại địa chỉ đã đăng ký;
  • Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh thông báo với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền tạm ngừng kinh doanh;
  • Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh có thông báo của cơ quan thuế về việc ngừng sử dụng hóa đơn điện tử để thực hiện cưỡng chế nợ thuế;
  • Trường hợp khác theo quy định của Bộ Tài chính.

Nghị định 119 quy định 5 trường hợp không được dùng hóa đơn điện tử không có mã

Nghị định 119 quy định 5 trường hợp không được dùng hóa đơn điện tử không có mã

 Xem thêm: Hóa đơn điện tử ghi sai địa chỉ xử lý ra sao ?

Người bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ là doanh nghiệp, tổ chức kinh tế thuộc các trường hợp sau được tiếp tục sử dụng hóa đơn điện tử sau khi thông báo với cơ quan thuế:

  • Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh thuộc trường hợp bị cơ quan thuế ngừng cấp mã hóa đơn điện tử nêu tại khoản 1 Điều 15 Nghị định 119 được tiếp tục sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế sau khi thông báo với cơ quan thuế về việc tiếp tục kinh doanh hoặc được cơ quan thuế khôi phục mã số thuế, được bãi bỏ quyết định cưỡng chế nợ thuế.
  • Trường hợp doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh tạm ngừng kinh doanh cần có hóa đơn điện tử giao cho người mua để thực hiện các hợp đồng đã ký trước ngày cơ quan thuế có thông báo tạm ngừng kinh doanh có văn bản thông báo với cơ quan thuế được tiếp tục sử dụng hóa đơn điện tử.

Doanh nghiệp nếu còn thắc mắc về hóa đơn điện tử có thể chủ động tra cứu, tìm đọc các văn bản quy định, gửi công văn tới doanh nghiệp quản lý đơn vị mình hoặc liên hệ tới các đơn vị cung cấp phần mềm hóa đơn điện tử để được giải đáp.

Bài viết liên quan

Thêm bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *